Bồi thường đất khai hoang ?

Đến năm 1997 nông trường chuyển đất cho UBNN xã dãy đất lan hạ theo mặt đường để quy hoạch thành đất bán quán theo quy hoạch của chợ. Dãy đất lan hạ không bao gồm đất mà gia đình bà tôi đã phá hoang vì đất đó không thuộc của nông trường và dãy đất lan hạ thuộc 1 phần đất bà tôi được nhận canh tác nên được ưu tiên mua mảnh đất lan hạ đó. gia đình bà tôi được ưu tiên mua 1 mảnh đất thuộc đất được bán theo quy hoạch ( 78m2) mảnh đất bà tôi mua liền kề với mảnh mất bà tôi đã phá hoang. từ năm 1973 tới nay gia đình bà tôi vẫn sử dụng thường nhật. năm 2014 UBND xã đã xây đắp mương tiêu thủy ngay trên mảnh đất bà tôi đã phá hoang. nhưng gia đình bà tôi không nhận được bất kỳ thông báo và sự vận động nào về việc mương được xây dưng trên mảnh đất đó. tôi xin hỏi việc xã xây mương tiêu thủy ngay trên mảnh đất gia đình bà tôi phá hoang có được phép hay không. và trước khi xã xây mương có cần thông báo vận động hay bồi hoàn cho gia đình bà tôi hay không? Gia đình bà tôi có được quyền lợi gì hay không? tôi rất mong nhận được email tham mưu phản hồi của trạng sư. tôi xin thật tình cảm ơn! chúc trạng sư một ngày làm việc nhiều niềm vui

Trả lời:

Chào game thủ, cảm ơn game thủ đã tin tưởng và gửi câu hỏi yêu cầu tham mưu luật tới Bộ phận trạng sư tham mưu luật pháp của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của game thủ đã được hàng ngũ trạng sư của Chúng tôi nghiên cứu và tham mưu cụ thể như sau:

1: Căn cứ pháp lý:

Luật đất đai 2013

Nghị định số 47/2014/NĐ-CP quy định về đền bù,hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất

2:Nội dung phân tách:

Căn cứ vào Điều 101 Luật đất đai 2013:

Điềù 101: Cấp giấy công nhận quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và các của cải khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy má về quyền sử dụng đất:

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thực hiện mà không có các giấy má quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sinh sản nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội gian khổ, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khác biệt gian khổ, nay được Ủy ban quần chúng. # cấp xã nơi có đất công nhận là người đã sử dụng đất định hình, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy má quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng định hình từ trước ngày 01 bốn tuần 7 năm 2004 và không vi phạm luật pháp về đất đai, nay được Ủy ban quần chúng. # cấp xã công nhận là đất không có tranh chấp, thích phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch cụ thể xây đắp thành phố, quy hoạch xây đắp điểm cư dân nông thôn đã được cơ quan quốc gia có thẩm quyền ưng chuẩn đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất.

3. Chính phủ quy định cụ thể Điều này.”

Điều 13 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP quy định:

Điều 13. Bồi thường về đất cho người đang sử dụng đất mà không có giấy má về quyền sử dụng đất

1. Khi Nhà nước thu hồi đất mà người sử dụng đất không có giấy má về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP mà đủ điều kiện cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất quy định tại Điều 101 và Điều 102 của Luật Đất đai, các Điều 20, 22, 23, 25, 27 và 28 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì được đền bù về đất.
2. Trường phù hợp người có đất thu hồi được đền bù bằng tiền thì số tiền đền bù phải trừ khoản tiền trách nhiệm tài chính theo quy định của luật pháp về thu tiền sử dụng đất; thu tiền thuê đất, thuê mặt nước.”
Như vậy, do bà game thủ được coi là sử dụng đất lâu dài định hình trước ngày 01 bốn tuần 7 năm 2004 nhưng bà game thủ phải có dấu công nhận của UBND xã là đất không có tranh chấp thì thuộc trường phù hợp đủ điều kiện được cấp giấy công nhận quyền sử dụng đất. Và nếu phục vụ được điều kiện trên, gia đình sẽ được đền bù khi quốc gia quy hoạch mà mảnh đất bà game thủ đang sử dụng.

Trên đây là quan điểm tham mưu của chúng tôi về câu hỏi của quý đối tượng mua hàng. Việc đưa ra quan điểm tham mưu nêu trên căn cứ vào các quy định của luật pháp và thông báo do quý đối tượng mua hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tham mưu này là để các cá nhân, doanh nghiệp tham khảo.

Trường phù hợp trong nội dung tham mưu có điều gì gây lầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông báo nêu trong nội dung tham mưu khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được quan điểm phản hồi của quý đối tượng mua hàng.

Mọi vướng mắc game thủ vui lòng đàm đạo trực tiếp với phòng ban trạng sư tham mưu luật pháp trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162hoặc gửi qua email: [email protected]để nhận được sự tham mưu, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hiệp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Luật đất đai.

Trả lời