Bồi thường khi thu hồi đất theo giá đất hiện hành?

Luật sư cho em hỏi lấy đất nông nghiệp thì người dân có được đền bù theo giá hiện hành không ạ?

Em xin cảm ơn!

Bồi thường khi thu hồi đất theo giá đất hiện hành?

Luật sư tham vấn luật Đất đai gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào người chơi, Cảm ơn người chơi đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề xuất tham vấn luật tới Bộ phận trạng sư tham vấn luật pháp của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của người chơi đã được hàng ngũ trạng sư của Chúng tôi nghiên cứu và tham vấn chi tiết như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Đất đai 2013;

2. Luật sư tham vấn:

Theo dữ liệu người chơi đưa ra thì huyện người chơi “có làm đê ngăn lũ và xây đắp nông thôn mới nên huyện đã lấy đất nông nghiệp của dân” như vậy có nghĩa là Nhà nước thu hồi đất vì lợi ích quốc gia, công cộng.

Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai quy định:

“Điều 75. Điều kiện được đền bù về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục tiêu quốc phòng, bình yên; phát hành kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, Giấy chứng thực quyền chiếm hữu nhà đất và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất (sau đây gọi bình thường là Giấy chứng thực) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người vietnam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được chiếm hữu nhà đất gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại vietnam mà có Giấy chứng thực hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp…”

Như vậy, nếu đất nông nghiệp của người chơi phục vụ điều kiện luật pháp trên thì người chơi sẽ được đền bù về đất.

Khi Nhà nước thu hồi đất người chơi sẽ được đền bù bằng việc giao đất có cùng mục tiêu sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để đền bù thì được đền bù bằng tiền theo giá đất chi tiết của loại đất thu hồi do Ủy ban quần chúng cấp thức giấc quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất. Cụ thể Khoản 2 Điều 74 Luật Đất đai quy định:

“Điều 74. Nguyên tắc đền bù về đất khi Nhà nước thu hồi đất

2. Việc đền bù được thực hành bằng việc giao đất có cùng mục tiêu sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để đền bù thì được đền bù bằng tiền theo giá đất chi tiết của loại đất thu hồi do Ủy ban quần chúng cấp thức giấc quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất…”

Đối với trường hợp này chúng tôi có khá nhiều bài viết tác động, người chơi có thể tham khảo các bài viết sau:

Tư vấn về đền bù đất nông nghiệp khi bị thu hồi ?

Hỏi về giá đền bù đất nông nghiệp khi quốc gia thu hồi ?

Xây nhà trên đất nông nghiệp thì tính giá đền bù thế nào?

Mọi vướng mắc người chơi vui lòng đàm luận trực tiếp với phòng ban trạng sư tham vấn luật pháp trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tham vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hiệp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật Đất đai.