Được phép cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Hiện nay bà V đã đi khỏi địa phương (không còn giao thông được) và đã giao giấy đạt yêu cầu quyền sử dụng đất đất cho ông T. Vậy trường thích hợp này có được cấp giấy chứng quyền sử dụng đất không?

Tôi xin chân tình cảm ơn!

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mục tham vấn luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tham vấn luật đất đai gọi:1900 6162

Trả lời:Chào game thủ, Cảm ơn game thủ đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề xuất tham vấn luật tới Bộ phận trạng sư tham vấn luật pháp của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của game thủ đã được hàng ngũ trạng sư của Chúng tôi nghiên cứu và tham vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định cụ thể thực hành một số điều của Luật Đất đai

Nội dung tham vấn

Căn cứ khoản 2 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

2. Trường thích hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 04 tuần 7 năm 2014 mà bên nhận chuyển quyền sử dụng đất chỉ có Giấy chứng thực của bên chuyển quyền sử dụng đất hoặc giao kèo, giấy má về chuyển quyền sử dụng đất theo quy định thì thực hành theo quy định như sau:

a) Người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp đơn đề xuất cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất và các giấy má về quyền sử dụng đất hiện có;

b) Văn phòng đăng ký đất đai thông báo bằng văn bản cho bên chuyển quyền và niêm yết tại trụ sở Ủy ban quần chúng cấp xã nơi có đất về việc làm thủ tục cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển quyền. Trường thích hợp không rõ địa chỉ của người chuyển quyền để thông báo thì phải đăng tin trên công cụ thông báo dân chúng của địa phương ba số liên tục (tổn phí đăng tin do người đề xuất cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất trả);

c) Sau thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thông báo hoặc đăng tin lần trước tiên trên công cụ thông báo dân chúng của địa phương mà không có đơn đề xuất giải quyết tranh chấp thì Văn phòng đăng ký đất đai lập giấy tờ để trình cơ quan có thẩm quyền quyết định hủy Giấy chứng thực đã cấp đối với trường thích hợp không nộp Giấy chứng thực để làm thủ tục đồng thời cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất mới cho bên nhận chuyển quyền.

Trường thích hợp có đơn đề xuất giải quyết tranh chấp thì Văn phòng đăng ký đất đai chỉ dẫn các bên nộp đơn tới cơ quan quốc gia có thẩm quyền giải quyết tranh chấp theo quy định.

Như vậy theo quy định trên thì game thủ chỉ có giấy má đàm luận viết tay nhưng xác lập vào thời điểm năm 2007 nên có thể được phê duyệt cấp giấy đạt yêu cầu.

Mọi vướng mắc game thủ vui lòng đàm luận trực tiếp với phòng ban trạng sư tham vấn luật pháp trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tham vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự cộng tác!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI

Trả lời