Hạn mức giao đất ở và tiền sử dụng đất ?

An yên cuộc sống trong căn biệt thự The Green Star 2

Khi đó do không thông thạo và cũng không có nhu cầu nhiều quy mô đất ở. Nay do cảnh ngộ gia đình muốn chia tách cho các con nhưng quy mô 400m2 đất ngồi dưng đủ nên gia đình tôi muốn chuyển 1000m2 đất vườn thành đất ở. Tôi được biết theo quy định thì đất có cỗi nguồn trước năm 1980, không có tranh chấp và ăn nhập với quy hoạch thì được nâng hạn mức lên tối đa là 5 lần hạn mức (hạn mức tại thửa đất là 400m2) tức thị tôi được nâng quy mô đất ở thêm 1600m2. Vậy tôi muốn hỏi Luật sư là khi nâng hạn mức đất ở thêm 1600m2 thì gia đình tôi có phải nộp tiền sử dụng đất hay không? Nếu phải nộp tiền SDĐ thì phải nộp bao nhiêu? Căn cứ vào quy định nào? (Giá đất của thửa đất là 1 triệu đồng/m2). Xin cảm ơn Luật sư!

Câu hỏi được chỉnh sửa bởi chuyên mục tham vấn luật đất đai doanh nghiệp luật Minh Khuê.

>> Luật sư tham vấn về hạn mức giao đất ở theo luật đất đai, gọi:1900 6162

Trả lời:

Xin chào game thủ. Cảm ơn game thủ đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho luật Minh Khuê. Chúng tôi xin được giải đáp game thủ như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai 2013

Nghị định 45/2014/NĐ-CP Quy định về thu tiền sử dụng đất

2. Nội dung giải đáp:

Luật đất đai quy định như sau:

Điều 103. Xác định quy mô đất ở đối với trường thích hợp có vườn, ao

1. Đất vườn, ao của hộ gia đình, cá nhân được xác định là đất ở phải trong cùng một thửa đất đang có nhà đất.

2. Đối với trường thích hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành trước ngày 18 04 tuần 12 năm 1980 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy má về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này thì quy mô đất ở được xác định theo giấy má đó.

Trường thích hợp trong các loại giấy má về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này chưa xác định rõ quy mô đất ở thì quy mô đất ở được xác nhận không phải nộp tiền sử dụng đất được xác định bằng không quá 05 lần hạn mức giao đất ở quy định tại khoản 2 Điều 143 và khoản 4 Điều 144 của Luật này.

Theo quy định nêu trên, quy mô đất ở được xác nhận theo giấy má sử dụng đất. Chỉ khi những giấy má đó không quy định rõ thì mới được xác nhận nhiều nhất là 5 lần hạn mức. Còn đối với trường thích hợp của game thủ, giấy công nhận quyền sử dụng đất đã ghi rõ quy mô là 400m2, do vậy bây chừ chỉ có thể chuyển thêm 400m2 nữa thành đất ở.

Nếu muốn chuyển thành đất ở thì người sử dụng đất phải xin chuyển mục tiêu sử dụng đất từ đất vườn, ao sang đất ở.

Khi chuyển mục tiêu sử dụng đất, game thủ phải đóng thuế, điểm a Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014 quy định như sau: “Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà đất thuộc khu cư dân không được xác nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có cỗi nguồn là đất vườn, ao gắn liền nhà đất nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 04 tuần 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% cao thấp khác nhau giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục tiêu của cơ quan quốc gia có thẩm quyền.”

Trên đây là quan điểm tham vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý đối tượng mua hàng. Việc đưa ra quan điểm tham vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của luật pháp và thông báo do quý đối tượng mua hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tham vấn này là để các cá nhân, đơn vị tham khảo.

Trường thích hợp trong nội dung tham vấn có điều gì gây lầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông báo nêu trong nội dung tham vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được quan điểm phản hồi của quý đối tượng mua hàng.

Mọi vướng mắc game thủ vui lòng thảo luận trực tiếp với phòng ban trạng sư tham vấn luật pháp trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:1900 6162 để nhận được sự tham vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự cộng tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn luật đất đai – Công ty luật Minh Khuê