Hướng dẫn giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định của pháp luật ?

An yên cuộc sống trong căn biệt thự The Green Star 2

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mụctham mưu luật đất đai của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tham mưu về giao kèo bàn thảo đất đai viết tay, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn người chơi đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới phòng ban tham mưu luật pháp đất đai trực tuyến, vấn đề người chơi quan tâm Luật MinH khuê xin bàn thảo chi tiết như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự 2015

Luật đất đai năm 2013

Nghị định 01/2017/NĐ-CP chỉ dẫn, sửa đổi, bổ sung Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP

2. Luật sư tham mưu:

Theo Khoản 54 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP (ngày có hiệu lực 03/03/2017) chỉ dẫn, sửa đổi, bổ sung Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

“1. Các trường phù hợp đang sử dụng đất sau đây mà chưa được cấp Giấy chứng thực và không thuộc trường phù hợp quy định tại khoản 2 Điều này thì người đang sử dụng đất thực hành thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan thu nhận giấy má không được đề xuất người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp giao kèo, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của luật pháp:

a) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 bốn tuần 01 năm 2008;

b) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 01 bốn tuần 01 năm 2008 tới trước ngày 01 bốn tuần 7 năm 2014 mà có giấy má về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định này;

c) Sử dụng đất do nhận thừa kế quyền sử dụng đất trước ngày 01 bốn tuần 7 năm 2014.”

Theo quy định trên, trường phù hợp người sử dụng đất chưa được cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất mà trước năm 2008 nhận chuyển nhượng, tặng cho chỉ có giấy má viết tay thì người đang sử dụng đất thực hành thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng thực quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất lần đầu, tức thị giấy viết tay chuyển nhượng quyền sử dụng đất thực hành trước năm 2008 thì sẽ được xác nhận.

Tuy nhiên, trong trường phù hợp của người chơi, tới năm 2015 người chơi mới thực hành việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì việc chuyển nhượng bắt buộc phải thực hành bằng giao kèo có công chứng thì mới có hiệu lực luật pháp theo quy định tại điều 117 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao thiệp dân sự

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Chủ thể có năng lực luật pháp dân sự, năng lực hành vi dân sự thích phù hợp với giao thiệp dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham dự giao thiệp dân sự hoàn toàn tình nguyện;

c) Mục đích và nội dung của giao thiệp dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

2. Hình thức của giao thiệp dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao thiệp dân sự trong trường phù hợp luật có quy định.

Như vậy tức thị giao kèo của người chơi vô hiệu về mặt cách thức. Ngoài ra nếu miếng đất trên thuộc chiếm hữu bình thường của cả vợ và chồng người em, thì nếu việc chuyển nhượng đất không có sự đồng ý của người vợ thì cũng không phù hợp lí. Bạn có thể làm đơn gửi lên tòa án quần chúng. # cấp huyện tuyên bố giao thiệp vô hiệu.

Điều 131 Bộ luật Dân sự quy định hậu quả pháp lý của giao thiệp dân sự vô hiệu như sau:

1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm nảy sinh, đổi thay, kết thúc quyền, bổn phận dân sự của các bên kể từ thời điểm giao thiệp được xác lập.

2. Khi giao thiệp dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban sơ, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

Trường phù hợp chẳng thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.

3. Bên ngay tình trong việc thu huê lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại huê lợi, lợi tức đó.

4. Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi hoàn.

5. Việc giải quyết hậu quả của giao thiệp dân sự vô hiệu tác động tới quyền nhân thân do Bộ luật này, luật khác có tác động quy định.

Vậy, sau khi tòa tuyên bố vô hiệu, 2 bên có bổn phận trả lại cho nhau những gì đã nhận, gia đình người em trả lại tiền cho người chơi và gia đình người chơi trả lại các giấy má cho người em. Đương nhiên người chơi cũng có quyền đề xuất tòa án xác định phần lãi suất cho khoản tiền đã đầu tư vào việc mua đất cũng như các của cải (nếu có) trong quá trình người chơi mua mảnh đất của người Em. Thiết nghĩ việc mua đất đai mà không ký giao kèo xác lập tại văn phòng công chứng sẽ ít nhiều gây thiệt hại về mặt tài chính cho Bạn nên người chơi cần khôn cùng chú ý khi thực hành các giao thiệp kể trên.

3. Bài viết tham khảo thêm:

>> Tư vấn luật pháp đất đai

>> Tham khảo thêm các bài viết về bàn thảo nhà đất bằng giấy tay

Trên đây là tham mưu của Luật Minh Khuê về Tranh chấp đất đai theo quy định của luật pháp ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác người chơi vui lòng can dự phòng ban tham mưu luật pháp trực tuyến qua tổng đài laptop số: 1900 6162 để được trả lời.

Rất mong nhận được sự hiệp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tham mưu luật pháp đất đai – Công ty luật Minh Khuê

Trả lời