Mua bán căn hộ chung cư bằng giấy tờ viết tay từ năm 2002 có hiệu lực pháp lý không?

Căn hộ trên đã có giấy công nhận quyền chiếm hữu nhà đất và quyền sử dụng đất ở mang tên vợ chông bà h cấp ngày 28/11/2003. (ngoài ra không có giấy má gì khác, không có hộ khẩu hay cmt phô tô của các bên) tới nay mẹ tôi muốn chuyển tên giấy công nhận sang tay mẹ tôi. Xin trạng sư tham vấn giúp tôi: 1, các thủ tục cần phải làm để chuyển tên cho mẹ tôi. 2, ông t và bà h đều có vợ và có chồng, nhưng trong các giấy biên nhận chỉ có ông t và bà h kí, và người làm chứng. Vậy tôi có phải xin chữ ký bổ sung không. 3, trường hợp tôi không tìm lại được ông t và bà h thì thủ tục có gì vướng mắc không. Xin cám ơn trạng sư tham vấn giúp tôi. Trân trọng –.

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mục tham vấn luật Đất đai của Công ty luật Minh Khuê

>>Luật sư tham vấn luật tham vấn luật pháp Đất đai, gọi: 1900 6162

Chào game thủ, cảm ơn game thủ đã tin tưởng và gửi câu hỏi yêu cầu tham vấn luật tới Bộ phận trạng sư tham vấn luật pháp của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của game thủ đã được hàng ngũ trạng sư của Chúng tôi nghiên cứu và tham vấn chi tiết như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Pháp lệnh về nhà ở 1991

Luật Nhà ở 2014

Nghị định 99/2015/NĐ_CP hướng dẫn luật nhà ở

2. Luật sư tham vấn:

Theo thông báo mà bạn cung cấp, căn hộ trên đã có Giấy chứng nhận quyền chiếm hữu nhà đất và quyền sử dụng đất ở mang tên vợ chồng bà H cấp ngày 28/11/2003, ông T mua lại căn nhà này từ bà H là từ thời điểm 10/9/2002, mẹ bạn mua lại từ ông T từ thời điểm 4/11/2002. Do đó, việc mẹ bạn có được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hay không sẽ căn cứ vào quy định của Pháp lệnh về nhà ở năm 1991. Liên quan đến giao dịch mua bán nhà ở là căn hộ bình thường cư, Pháp lệnh về nhà ở 1991 quy định:

Điều 33. Thủ tục trao đổi nhà đất.

Hợp đồng trao đổi nhà đất phải được cơ quan công chứng Nhà nước hoặc Uỷ ban quần chúng. # cấp có thẩm quyền chứng nhận và phải làm thủ tục đăng ký trước bạ sang tay tại cơ quan quản lý nhà đất cấp được uỷ quyền.”

Như vậy, về mặt pháp lý, nếu hợp đồng về việc mua bán nhà ở tại thời điểm nêu trên đều là những hợp đồng viết tay thì đó mẹ bạn không thể thực hiện được việc đăng ký sang tay theo quy định của pháp luật. Như vậy, việc không hoàn tất thủ tục mua bán nhà ở theo quy định tại Điều 33 Pháp lệnh về nhà ở 1991 thì quyền sở hữu nhà ở vẫn chưa thể chuyển sang cho mẹ bạn theo quy định tại Điều 36 của pháp lệnh.

Pháp luật về Nhà ở hiện hành tức Luật Nhà ở 2014 cũng quy định hợp đồng mua bán nhà ở chỉ có hiệu lực khi được công chứng hoặc chứng thực tại Điều 122. Mặt khác, theo quy định tại khoản 6 Điều 81 Nghị định 99/2015/NĐ_CP: “Kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực chấp hành, mọi giao thiệp về nhà đất phải vâng lệnh các quy định về cách thức giao thiệp, điều kiện tham dự giao thiệp, lớp lang, thủ tục giao thiệp, nội dung và mẫu của giao kèo về nhà đất quy định tại Luật Nhà ở, Nghị định này và chỉ dẫn của Bộ Xây dựng; trường hợp thực hành không đúng quy định thì các giao thiệp này không có giá trị pháp lý. Đối với các giao thiệp trao đổi, cho thuê, cho thuê mua nhà đất (bao gồm nhà đất vi la, nhà đất liền kề, căn hộ bình thường cư) thuộc chiếm hữu quốc gia, nhà đất dịch vụ tái định cư, giao thiệp trao đổi nhà đất thương nghiệp để làm nhà đất công vụ hoặc làm nhà đất tái định cư thì phải vâng lệnh theo mẫu và nội dung của giao kèo do Bộ Xây dựng ban hành.”

Hiện nay, nếu gia đình bạn muốn thực hiện thủ tục đăng ký sang tay giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho mẹ bạn thì mẹ bạn cần phải liên hệ trực tiếp với người có tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở để thực hiện lập hợp đồng mua bán và công chứng, chứng thực theo đúng quy định của pháp luật hiện nay thì mới làm thủ tục sang tay cho mẹ bạn được. Việc xác định những người có quyền đối với việc định đoạt căn nhà (kí tên trên hợp đồng) phải căn cứ vào những người có tên và hình thức sở hữu nhà ở trên giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở đã được cấp.

Trên đây là tham vấn của Luật Minh Khuê về Mua bán căn hộ bình thường cư bằng giấy má viết tay từ năm 2002 có hiệu lực pháp lý không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác game thủ vui lòng can dự phòng bantham vấn luật pháp trực tuyến qua tổng đài máy tính bảngsố: 1900 6162 để được trả lời.

Rất mong nhận được sự cộng tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tham vấn luật pháp Đất đai – Công ty luật Minh Khuê

Trả lời