Nghĩa vụ tài chính phải nộp khi chuyển từ đất vườn sang đất ở ?

Từ đó đến nay gia đình tôi đã đóng tất cả các khoản nghĩa vụ thuế đầy đủ trên đất ấy và ở im ổn không có sự tranh chấp. Nay mẹ tôi muốn chia thừa kế cho chị em chúng tôi.Tôi xin hỏi khi cắt thửa chia đất trường hợp đất như trên tôi có phải đóng thêm thuế chuyển đổi mục đích sử dụng đất và nếu đóng thì mức thuế trên phần đất được chia cho tôi là bao nhiêu phần trăm, phần đất của tôi là 286m2 thì tôi có thể chuyển từ đất ở và đất vườn lâu dài thành đất ở hết được không?

Tôi xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi được soạn từ chuim mục Tư vấn luật đất đaicủa Công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tham mưu chuyển đổi mục tiêu sử dụng đất, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào game thủ, cảm ơn game thủ đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề xuất tham mưu luật tới Bộ phận trạng sư tham mưu luật pháp của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của game thủ đã được hàng ngũ trạng sư của Chúng tôi nghiên cứu và tham mưu cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai năm 2013

Nghị định 43/2014/NĐ-CP Hướng dẫn chấp hành Luật Đất đai,

Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất.

2. Nội dung tham mưu:

Thứ nhất, về thủ tục chuyển mục tiêu sử dụng đất:

Theo quy định tại Điều 57 Luật Đất đai năm 2013 về Chuyển mục tiêu sử dụng đất thì:

” 1. Các trường thích hợp chuyển mục tiêu sử dụng đất phải được phép của cơ quan quốc gia có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới chế độ ao, biển, đầm

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sinh sản sang sử dụng vào mục tiêu khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;”

Trường thích hợp của gia đình game thủ chuyển từ đất vườn thành đất ở thuộc trường thích hợp quy định tại điểm d, khoản 1, điều 57, Luật đất đai 2013, do vậy, để được chuyển mục tiêu sử dụng đất thì game thủ phải xin phép cơ quan quốc gia có thẩm quyền.

Trình tự thủ tục được quy định tại Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP chỉ dẫn chấp hành một số điều của Luật đất đai về thủ tục chuyển mục tiêu sử dụng đất.

“Điều 69. Trình tự, thủ tục chuẩn y chuyển mục tiêu sử dụng đất

1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục tiêu sử dụng đất kèm theo Giấy chứng thực tới cơ thùng nguim và không gian.

2. Cơ thùng nguim và không gian có bổn phận thẩm tra giấy tờ; xác minh thực địa, giám định nhu cầu chuyển mục tiêu sử dụng đất; chỉ dẫn người sử dụng đất thực hành bổn phận tài chính theo quy định của luật pháp; trình Ủy ban quần chúng. # cấp có thẩm quyền quyết định chuẩn y chuyển mục tiêu sử dụng đất; chỉ huy cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, giấy tờ địa chính.

Đối với trường thích hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hành dự án đầu tư thì thực hành thủtục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục chuẩn y chuyển mục tiêu sử dụng đất.

3. Người sử dụng đất thực hành bổn phận tài chính theo quy định.”

Thứ hai, về chi phí chuyển mục địch sử dụng đất

Theo khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định:

Điều 5. Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục tiêu sử dụng đất

2. Đối với hộ gia đình, cá nhân


a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà đất thuộc khu cư dân không được xác nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có cội nguồn là đất vườn, ao gắn liền nhà đất nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do công ty đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 bốn tuần 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% không bằng nhau giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục tiêu của cơ quan quốc gia có thẩm quyền.

Như vậy, mức lệ chi phí game thủ sẽ phải nộp khi chuyển mục tiêu sử dụng đất được quy định cụ thể tại điểm a, khoản 2 Điều luật này.

Khung giá đất để tính khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, game thủ xem tại Quyết định của Uỷ ban quần chúng. # tỉnh giấc nơi có đất để biết thêm cụ thể.

Trên đây là quan điểm tham mưu của chúng tôi về câu hỏi của quý đối tượng mua hàng. Việc đưa ra quan điểm tham mưu nêu trên căn cứ vào các quy định của luật pháp về, luật đất đai và thông báo do quý đối tượng mua hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tham mưu này là để các cá nhân, doanh nghiệp tham khảo.

Trường thích hợp trong nội dung tham mưu có điều gì gây lầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông báo nêu trong nội dung tham mưu khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được quan điểm phản biểni của quý đối tượng mua hàng.

Mọi vướng mắc game thủ vui lòng luận bàn trực tiếp với phòng ban trạng sư tham mưu luật pháp trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:1900 6162để nhận được sự tham mưu, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hiệp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật pháp đất đai – Công ty luật Minh Khuê