Phân chia đất ruộng không có di chúc được quy định như thế nào?

Nhà tôi thời điểm trong sổ hộ khẩu có 4 người, trong đó gồm có bà nội tôi là chủ hộ, và còn có bố, mẹ tôi và tôi. Nhà tôi được ubnd xã cấp cho 4 sào ruộng. Bà nội tôi trước khi mất đã có nói ba má tôi là sau này sẽ để lại cho tôi 1 sào. Tuy không có di thư nhưng tôi được biết là theo điều 678 luật dân sự năm 1995 có mục a khoản 1 có quy định người thừa kế được hưởng của cải mà không có di thư để lại. Năm 2011, số đất ruộng đó đã được quốc gia để quy hoạch làm khu cư dân với giá bồi hoàn là 80 triệu vnđ/ sào. Thời điểm đó, là tôi đã đủ 18 tuổi để được quyền thừa kế và đủ tuổi để để chịu những quy định về hành vi trước luật pháp. Nhưng tôi đã nói với ba má tôi là giao lại quyền chiếm hữu đó cho tôi thì họ không đưa mà cướp đoạt làm của riêng. Vậy giờ tôi làm khiếu nại ra sao để đề xuất họ phải giao lại số của cải thuộc về tôi. Xin luật minh khuê tham vấn giúp tôi và mong nhận được tham vấn phúc đáp. .

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mục tham vấn luật Đất đaicủaCông ty luật Minh Khuê

>>Luật sư tham vấn luật tham vấn luật pháp Đất đai, gọi: 1900 6162

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự 1995

2. Luật sư tham vấn:

Thời điểm bà nội game thủ mất và việc chia di sản thừa kế được diễn ra khi bộ luật Dân sự 1995 có hiệu lực, vậy căn cứ vào bộ luật này, chúng tôi xin trả lời thắc mắc về việc chia di sản lúc đó như sau:

Điều 654 quy định về di thư mồm như sau:

1- Trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe đe do bệnh tật hoặc các nguyên cớ khác mà chẳng thể lập di thư bằng văn bản, thì có thể di thư mồm. Di chúc mồm được coi là hợp lí, nếu người di thư mồm trình bày ý chí rút cuộc của mình trước mặt chí ít hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng biên chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ.

2- Sau ba tháng, kể từ thời điểm di thư mồm mà người di thư còn sống, sáng láng, sáng láng, thì di thư mồm bị huỷ bỏ.

Như vậy, việc bà nội game thủ trước khi mất đã có nói ba má game thủ là sau này sẽ để lại cho game thủ 1 sào có xảy ra ngay trước khi bà nội game thủ chết thật trước chí ít 2 người làm chứng hay không, nếu có thì việc đó có được biên chép lại và được bà nội game thủ ký tên hoặc điểm chỉ hay không? Chỉ khi thỏa mãn các điều kiện trên thì di thư bằng mồm của bà nội game thủ mới hợp lí. Nếu không, việc chia di sản sẽ được tiến hành theo quy định về chia thừa kế theo luật pháp.

Điều 679 quy định về người thừa kế theo luật pháp như sau:

1- Những người thừa kế theo luật pháp được quy định theo trật tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; chưng ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là chưng ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột.

2- Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3- Những đứa ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng thừa kế hoặc chối từ nhận di sản.

Như vậy, theo quy định của luật pháp, thì bố của game thủ mới là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất, được quyền hưởng di sản thừa kế theo luật pháp hợp lí. Do đó, game thủ không có quyền thừa kế mảnh đất game thủ đang muốn tranh chấp. Nếu game thủ tiến hành khiếu nại thì cũng không có đủ căn cứ chứng minh phần đất đó thuộc về game thủ và sẽ không được tòa án thụ lý..

Trên đây là tham vấn của Luật Minh Khuê về Phân chia đất ruộng không có di thư được quy định như thế nào?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác game thủ vui lòng hệ trọng phòng ban tham vấn luật pháp trực tuyến qua tổng đài laptop số: 1900 6162 để được trả lời.

Rất mong nhận được sự cộng tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tham vấn luật pháp Đất đai – Công ty luật Minh Khuê

Trả lời