Quy định về lối đi chung, riêng ?

Năm 2005 một số hộ có đất canh tác trước cửa nhà tôi tự tiện đi nhờ để sinh sản. Sau hơn 10 năm cho đi nhờ tôi thấy phiền phức vì tới vụ sinh sản mọi người cứ dựa xe máy, xe đạp vào cánh cổng nhà tôi, thậm chí còn buộc cả trâu, bò, để xe bò chắn hết lối vào nhà tôi. Do vậy năm 1016 tôi quyết định rào lối đi xuống đồng và không cho mọi người qua lối đi vào nhà tôi nữa. Rất nhiều người cho rằng tôi đã vi phạm vào Luật đất đai 2012. Vậy tôi nhờ Luật sư tham vấn xem tôi có vi phạm Luật không? Xin thực lòng cảm ơn!

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mục tham vấn luật pháp dân sự của Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tham vấn luật pháp dân sự trực tuyếngọi :1900 6162

Trả lời:

Chào người chơi, cảm ơn người chơi đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề xuất tham vấn luật tới Bộ phận trạng sư tham vấn luật pháp của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của người chơi đã được hàng ngũ trạng sư của Chúng tôi nghiên cứu và tham vấn chi tiết như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Nội dung giải đáp:

Theo thông báo người chơi cung cấp thì lối đi đó là lối đi riêng vào nhà người chơi do UBND xã cấp năm 1992, tức thị thuộc chiếm hữu phù hợp lí của gia đình người chơi bởi thế gia đình người chơi được quyền sử dụng, định đoạt mà không ai được cản trở.

Tuy nhiên, Điều 275 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

“Quyền về lối đi qua BĐS liền kề

1. Chủ chiếm hữu BĐS bị vây bọc bởi các BĐS của các chủ chiếm hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền đề xuất một trong những chủ chiếm hữu BĐS liền kề dành cho mình một lối đi ra tới đường công cộng; người được đề xuất có nghĩa vụ phục vụ đề xuất đó. Người được dành lối đi phải bồi hoàn cho chủ chiếm hữu BĐS liền kề, nếu không có thoả thuận khác.

Lối đi được mở trên BĐS liền kề nào mà được coi là tiện lợi và phù hợp lý nhất, có tính tới đặc điểm chi tiết của vị trí, lợi ích của BĐS bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít ra cho BĐS có mở lối đi.

2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận, đảm bảo tiện lợi cho việc đi lại và ít gây quấy quả cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền đề xuất cơ quan quốc gia có thẩm quyền xác định.

3. Trong trường phù hợp BĐS được chia thành nhiều phần cho các chủ chiếm hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cấp thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có bồi hoàn.”

Như vậy, nếu những hộ dân có đất canh tác đó bị vây bọc bởi các BĐS của chủ chiếm hữu khác mà không có lối đi thì người chơi là chủ chiếm hữu BĐS liền kề phải có nghĩa vụ cung cấp lối đi cho những hộ dân đó.

Trường phù hợp trong nội dung tham vấn có điều gì gây lầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông báo nêu trong nội dung tham vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được quan điểm phản hồi của quý đối tượng mua hàng.

Mọi vướng mắc người chơi vui lòng bàn luận trực tiếp với phòng ban trạng sư tham vấn luật pháp trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162hoặc gửi qua email:[email protected]để nhận được sự tham vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hiệp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư dân sự – Công ty Luật Minh Khuê.

Trả lời