Thế chấp quyền sử dụng đất ?

Bác tôi đã tìm mọi cách để giao thông với Ông A như: Đưa tin lên Đài Truyền Hình Đồng Nai, Uỷ Ban Nhân Dân Xã Đồng Nai…đều không chạm mặt được Ông A. Đến nay đã được 05 năm rồi. Nay Bác tôi lại đang bị ốm nặng không đi lại được và muốn nhờ tôi đứng ra giải quyết giúp.

Cho tôi hỏi :

1, Liệu 02 miếng đất trên mình có đòi lại và chuyển quyền sử dụng đất sang tay mình được không?

2, Tôi cần làm những giấy má và thủ tục nào để được thay mặt Bác tôi đứng ra giải quyết?

3, Trình tự giải quyết như thế nào?

Xin trạng sư cho tôi câu giải đáp?

Tôi xin thực tâm cảm ơn!

Người gửi: dung tran

Câu hỏi được chỉnh sửa từchuyên mục hỏi đáp luật phápcủa Công ty Luật Minh Khuê

.Thế chấp quyền sử dụng đất ?

Luật sư tham vấn luật pháp hôn nhân và gia đình gọi:1900 6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật dân sự năm 2005

Nội dung giải đáp:

1, Liệu 02 miếng đất trên mình có đòi lại và chuyển quyền sử dụng đất sang tay mình được không?

Do người chơi không nói rõ thời hạn của hiệp đồng vay thế chấp cảu bác bỏ người chơi và ông A là bao lâu cũng như thời kì mà ông A biến mất 5 năm đó đã quá thời hạn của hiệp đồng vay thế chấp hay chưa. Nên giả dụ thời hạn đó vẫn trong khoảng thời kì hiệp đồng vay thế chấp thì ông A không hề vi phạm trách nhiệm thực hành biện pháp bảo đảm với bên nhận thế chấp là bác bỏ của người chơi. Còn giả dụ thời hạn 5 năm đó đã vượt quá thời hạn của hiệp đồng vay thế chấp thì bên A đã vi phạm trách nhiệm đối với bên nhận thế chấp là bác bỏ của người chơi, và theo quy định tại Điều 721 BLDS 2005 quy định về : Xử lý quyền sử dụng đất đã thế chấp thì bác bỏ người chơi sẽ có quyền chuyển quyền sử dụng đất của 2 mảnh đất thế chấp sang tay mình giả dụ trong hiệp đồng vay thế chấp ban sơ có thỏa thuận rằng khi hiệp đồng này kết thúc giả dụ bên thế chấp vi phạm trách nhiệm đối với bên nhận thế chấp thì bên nhận thế chấp có quyền chiếm hữu đối với của cải thế chấp là mảnh đất đó. Còn giả dụ 2 bên không có thỏa thuận về việc xử lý của cải thế chấp khi bên thế chấp vi phạm trách nhiệm như trên thì bên nhận thế chấp (bác bỏ người chơi) có quyền kiện ra tòa án về việc không trả nợ cho mình của ông A.

2.Tôi cần làm những giấy má và thủ tục nào để được thay mặt Bác tôi đứng ra giải quyết?

Bạn cần có giấy ủy quyền có công nhận của chính quyền địa phương nơi người chơi ở để có thể được thay mặt bác bỏ của người chơi giải quyết vấn đề vay nợ này

3, Trình tự giải quyết như thế nào?

-Nếu như bác bỏ người chơi và bên vay tiền A có thỏa thuận về việc bác bỏ người chơi được chiếm hữu của cải thế chấp theo như phân tách trên, bác bỏ người chơi sẽ tiến hành chuyển tên chiếm hữu đối với mảh đất đó ngay sau khi hiệp đồng vay hết hạn.

-Còn giả dụ 2 bên không có thỏa thuận như trên thì bác bỏ người chơi có thể kiện ra tòa. Và lớp lang, thủ tục khởi kiện sẽ tuân theo quy định về tố tụng dân sự.

Trân trọng./.

Bộ phận tham vấn luật pháp đất đai