Thủ tục tách sổ đỏ ?

Trong hiệp đồng có quy định bên bán phải chịu tổn phí làm thủ tục tách sổ đỏ. Hiện nay, khi tách sổ cán bộ địa chính xã nói rằng tổn phí đối với phần bên mua thì bên mua phải chịu, tổn phí đối với phần đất còn lại thì gia đình tôi chịu. Như vậy là đúng hay sai?

Xin cám ơn!

Người gửi: Dũng Trần

Câu hỏi được chỉnh sửa từ Chuyên mục Tư vấn luật pháp đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

>> Tư vấn thủ tục tách sổ đỏ trực tuyến , gọi: 1900 6162

Trả lời:

1. Cơ sở luật pháp:

– Luật Đất đai năm 2013;

– Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định cụ thể thực hành một số điều của luật đất đai;

– Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về giấy tờ địa chính.

2. Nội dung phân tách:

Chào game thủ! đối với vấn đề game thủ trình bày, thì cán bộ địa chính nói như vậy không phải là sai. Vì theo quy định của luật pháp, thì khi thực hành làm thủ tục tách sổ đỏ thì gia đình làm thủ tục này sẽ phải chịu tổn phí thực hành. Tuy nhiên, có hai cách để giúp game thủ có thể thực hành theo đúng hiệp đồng với bên bán đất cho game thủ:

Thứ nhất, game thủ có thể đưa bản hiệp đồng và giảng giải với cán bộ địa chính về nội dung của bản hiệp đồng đã được kí kết giữa game thủ và bên bán nhà.

Thứ hai, game thủ vẫn thực hành việc đóng tổn phí tách sổ đỏ, ngoại giả bên chi trả thì lại là bên bán nhà cho game thủ.

Đối với thủ tục tách sổ, sẽ được thực hành như sau:

Căn cứ Điều 75 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định cụ thể thực hành một số điều của luật đất đai và khoản 11 Điều 8 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về giấy tờ địa chính.

Hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đề nghị tách thửa (Mẫu số 11/ĐK);

+ Bản gốc giấy đạt đề nghị đã cấp;

+ Sơ đồ kỹ thuật về thửa đất (nếu có đề nghị);

Trong trường cộng tách thửa do chuyển nhượng, cần thêm:

+ Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất; (Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chuứng quốc gia; trường hợp hiệp đồng chuyển nhượng quyền xử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được tuyển lựa chế độ chứng nhận của công chứng quốc gia hoặc chứng nhận của xã, phường, thị thành nơi có đất);

+ Chứng minh thư, hộ khẩu của hai bên chuyển nhượng, tặng cho (có công chứng).

Nơi nộp giấy tờ: phòng khoáng sản và không gian cấp huyện, thị xã, thị thành thuộc thức giấc.

Trân trọng cám ơn!

Bộ phận tham vấn luật pháp đất đai – Công ty luật Minh KHuê