Tranh chấp hợp đồng mua bán đất đai không đặt cọc ?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 450Luật dân sự. Hình thức hiệp đồng trao đổi nhà đất

“Hợp đồng trao đổi nhà đất phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng nhận, trừ trường hợp lí luật có quy định khác.”

Ở đây, cần hiểu công chứng là hoạt động giúp Nhà nước quản lý giao tiếp nhà đất theo đúng quy định và dự phòng không may, hạn chế tranh chấp… chứ không phải chỉ là thủ tục hành chính thuần tuý”.

Hơn nữa, Theo Bộ Luật Dân sự, đối với của cải là BĐS, thời điểm chuyển giao quyền chiếm hữu là khi hoàn thành thủ tục đăng ký; nhưng theo Luật Nhà ở, thời điểm đó được xác lập sau khi hiệp đồng trao đổi giữa 2 bên đã được công chứng. Chính sự xung đột này đã dẫn tới cách ứng dụng trên thực tiễn thiếu hợp nhất. Nhưng cả hai ý kiến của hai luật này đều cần điều kiện tiên quyết là game thủ phải ký hiệp đồng trao đổi nhà đất đã có công chứng.

Nên trường hợp này của game thủ tôi nghĩ game thủ khởi kiện rất khó đòi lại công bằng vì game thủ đã sơ ý không kí hiệp đồng trao đổi nhà.

Trân trọng

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

Trả lời