Tư vấn sửa chữa lại chung cư cũ khi chủ nhà chưa đồng ý ?

Do căn nhà từng có chủ bị bỏ hoang nên liên quan nhà chúng tôi và nhiều hộ khác và xuống cấp trần trọng. Vì lý do sau này nên tôi cùng nhiều hộ dân khác đồng ý sửa sang ngôi nhà. Sau khi xây xong chúng tôi sẽ mua lại căn nhà.

Như vậy chúng tôi muốn hỏi trạng sư có cần phải chờ sự đồng ý của chủ nhà hay không và chủ nhà đó có bồi thường thiệt hại và phần phí tổn sửa sang không?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: M.P

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mụcTư vấn luật đất đai, xây đắp và nhà đấtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn sửa chữa lại phổ biến cư cũ khi chủ nhà chưa đồng ý ?

Luật sư tham mưu hoạt động sửa sang phổ biến cư cũ, gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Chào người chơi, cảm ơn người chơi đã gửi thắc mắc tới Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông báo người chơi cung cấp xin được tham mưu cho người chơi như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật đất đai năm 2013

Luật nhà đất năm 2014

2. Nội dung tham mưu

Điểm a, Khoản 1, Điều 10 Luật nhà đất quy định:

” Đối với chủ chiếm hữu nhà đất là đơn vị, hộ gia đình, cá nhân trong nước, người vn định cư ở nước ngoài thì có quyền bất khả xâm phạm về nhà đất thuộc chiếm hữu phù hợp lí của mình.”

Căn nhà đó thuộc chiếm hữu của chủ căn nhà đã bỏ hoang 20 năm nhưng người chơi muốn mua lại phải được sự đồng ý của chủ ngôi nhà hoặc người được chủ ngôi nhà ủy quyền. Nếu chủ chiếm hữu ngôi nhà đó trở lại, có thể kiện người chơi vì tội xâm phạm tới của cải của thuộc chiếm hữu của mình. Và người chơi có thể đề nghị chủ ngôi nhà tính sổ toàn cục phí tổn sửa sang ngôi nhà đó.

Trường phù hợp này, để sửa sang người chơi phải thỏa thuận với chủ cũ của căn nhà này để tiến hành việc sửa sang ngôi nhà.

Trên đây là quan điểm tham mưu của chúng tôi về câu hỏi của quý đối tượng mua hàng. Việc đưa ra quan điểm tham mưu nêu trên căn cứ vào các quy định của luật pháp và thông báo do quý đối tượng mua hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tham mưu này là để các cá nhân, đơn vị tham khảo.

Trường phù hợp trong nội dung tham mưu có điều gì gây lầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông báo nêu trong nội dung tham mưu khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được quan điểm phản hồi của quý đối tượng mua hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tham mưu luật pháp đất đai – Công ty luật Minh Khuê

Trả lời