Tư vấn Thủ tục trước bạ sang tên nhà đất?

Tôi can hệ muốn khám phá về gói tham mưu và phục vụ trọn gói về thủ tục trước bạ sang tay nhà đất của đơn vị người chơi? Dưới đây là một số thông báo về nhà đất: Tình trạng: Mình ở hà nam, hộ khẩu vẫn ở hà nam, đang thuê nhà đất hà nội. Mình có dự kiến mua 1 mảnh đất ở khu Tây.

Các người chơi phản hồi giúp mình phục vụ tham mưu và làm thủ tục (giá trị, điều khoản như thế nào) và các người chơi sẽ giúp mình (bên mua) những vấn đề gì (hay chỉ làm thuê chứng viên)?

Tôi rất mong nhận được lời tham mưu vào địa chỉ email này.

Kính thư!

Người gửi: Cao Nam

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mục hỏi đáp luật phápcủa Công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tham mưu thủ tục sang tay sổ đỏ :1900 6162

Trả Lời:

Cảm ơn người chơi đã gửi câu hỏi đến chuyên mục hỏi đáp của đơn vị chúng tôi. Câu hỏi của người chơi được trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 111/2013/TT-BTC ;

Thông tư 124/2011/TT-BTC về chỉ dẫn lệ phí tổn trước bạ;

Công văn 795/TCT-CS trả lời vướng mắc về lệ phí tổn trước bạ;

Bộ luật dân sự 2005

2. Luật sư tham mưu:

Việc chuyển nhượng nhà đất sẽ diễn ra theo quy trình pháp lý như sau:

– Bước 1: Đặt cọc ( có thể tiến hành luôn bước 2)

– Bước 2: Làm hiệp đồng chuyển nhượng nhà đất. Hợp đồng này bắt buộc phải công chứng theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013, khoản 3 Điều 93 Luật Nhà ở năm 2005, Điều 450 Bộ luật dân sự 2005. Phí công chứng quy định tại khoản 2 Điều 2 Nghị định 08/2012/NĐ-CP. Một khi hiệp đồng này được công chứng, nó hoàn toàn có hiệu lực pháp lý. Theo đó các bên trong hiệp đồng có nghĩa vụ thực hành hiệp đồng. Như vậy, kể từ thời điểm hiệp đồng được công chứng, quyền chiếm hữu đối với BĐS được chuyển từ người chuyển nhượng sang người được chuyển nhượng. Người được chuyển nhượng có nghĩa vụ tính sổ theo đúng hiệp đồng hai bên đã ký kết.

– Bước 3:Thực hiện nghĩa vụ thuế. Đối với giao tế chuyển nhượng nhà đất, các bên có nghĩa vụ phải thực hành việc nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí tổn trước bạ chậm trễ nhất là ngày thứ 10 kể từ ngày nảy sinh nghĩa vụ thuế theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 10 Thông tư 156/2013/TT-BTC.

Thuế thu nhập cá nhân

Theo quy định tại khoản 5 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì thu nhập từ chuyển nhượng BĐS là thu nhập chịu thuế.

Về cách tính thuế, theo quy định tại Khoản 4, Điều 12 thông tư 111/2013/TT-BTC thì có hai cách cách thức tính thuế như sau:

– Áp dụng thuế suất 25% tính trên thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng BĐS – thu nhập dựa vào không ngang nhau giá chuyển nhượng và giá vốn cộng các phí tổn tổn phù hợp lý lien quan (trường phù hợp giá niêm yết không thấp hơn giá do UBND cấp tỉnh giấc ban hành và có trọn vẹn giấy tờ, chứng từ lệ chứng minh giá mua và phí tổn tổn có tương tác).

– Áp dụng thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng BĐS ghi trên hiệp đồng chuyển nhượng (giá BĐS làm căn cứ tính thuế không thấp hơn giá do UBND cấp tỉnh giấc ban hành).

Ngoài ra, trường phù hợp nếu người chơi chiếm hữu độc nhất một căn nhà thì theo quy định tại Khoản 2, Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân người chơi sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân. Cách để chứng minh là người chơi phải lập bản tự khai chỉ có căn nhà độc nhất và tự chịu nghĩa vụ về tính chân thực trong bản khai, có công nhận của UBND cấp xã chữ ký của người khai.

Lệ phí tổn trước bạ

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư 124/2011/TT-BTC chỉ dẫn về lệ phí tổn trước bạ, nhà đất là đối tượng chịu lệ phí tổn trước bạ.

Thứ nhất, người nộp lệ phí tổn trước bạ, theo Điều 3 Thông tư này, đơn vị cá nhân có của cải thuộc đối tượng chịu lệ phí tổn là người phải nộp lệ phí tổn trước bạ khi đăng ký quyền chiếm hữu, quyền sử dụng với cơ quan quốc gia. Điều này có nghĩa là bên nhận chuyển nhượng sẽ là bên phải nộp khoản tiền lệ phí tổn trước bạ giá chuyển nhượng QSD nhà đất. Tuy nhiên, nếu trong hiệp đồng chuyển nhượng, hai bên có thỏa thuận bên chuyển nhượng sẽ phải chịu lệ phí tổn trước bạ thì người chơi mới phải nộp

Thứ hai, cách tính lệ phí tổn trước bạ theo khoản 2 Điều 4 Thông tư 124/2011/TT-BTC :

Lệ phí tổn trước bạ = giá tính lệ phí tổn trước bạ x tỷ trọng (%) lệ phí tổn trước bạ

Trong đó:

– Giá tính lệ phí tổn trước bạ : giá chuyển nhượng thực tại QSD nhà đất ghi trên hiệp đồng chuyển nhượng. ( theo quy định của Công văn 795/TCT-CS của Tổng cục thuế giảng giải về lề phí tổn trước bạ)

– Tỷ lệ lệ phí tổn trước bạ: 0,5 % ( Điều 6 Thông tư 124/2011/TT-BTC)

– Bước 4: Làm thủ tục sang tay chuyển nhượng. Để phù hợp thức hóa quyền chiếm hữu quyề sử dụng đất đối với người được chuyển nhượng, một trong hai bên theo thỏa thuận trong hiệp đồng sẽ nộp giấy tờ tại Văn phòng đăng kí đất đai hoặc Phòng khoáng sản không gian làm thủ tục sang tay chuyển nhượng.

Mọi vướng mắc về việc bàn bạc, chuyển nhượng đất đai hoặc quy định của luật pháp đất đai về các vấn đề khác Quý khách vui lòng can hệ hoặc bàn bạc trực tiếp với phòng ban trạng sư tham mưu luật pháp đất đai trực tuyến qua tổng đài:1900 6162để được tham mưu, hỗ trợ trực tiếp.

Rất mong đực hiệp tác với quý khách!

Trân trọng ./.

Bộ phận tham mưu luật đất đai- Công ty luật Minh Khuê

Trả lời