Tư vấn tranh chấp quyền sử dụng lối đi chung ?

Thẩm phán Tỉnh Bình Dương hủy quyết định 829 chủ toạ Thị Xã Thuận An về lối đi bình thường, tôi là người có nghĩa vụ tác động, bị gia đình Ông láng giềng rào lối đi cho 105 can trọ gây thiệt hại mỗi 04 tuần gần 90 triệu đồng, hơn 8 04 tuần nay dù đã có KCTT ông láng giềng vẫn không thực hành, lối đi bình thường mẹ tôi mua trước phóng thích tới nay năm 1941 vẫn còn giấy má.

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mục tham mưu luật pháp đất đaicủa Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tham mưu luật Đất đai qua laptopgọi số:1900 6162

Trả lời:

Chào game thủ, cảm ơn game thủ đã đặt câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của game thủ, chúng tôi xin được tham mưu như sau:

Cơ sở pháp lí:

Bộ luật Dân sự 2005

Nội dung tham mưu:

Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005, trong một số trường phù hợp, cá nhân, doanh nghiệp có quyền sử dụng hạn chế BĐS liền kề như sau:

“Điều 273. Quyền sử dụng hạn chế BĐS liền kề

Chủ chiếm hữu nhà, người sử dụng đất có quyền sử dụng BĐS liền kề thuộc chiếm hữu của người khác để đảm bảo các nhu cầu của mình về lối đi, cấp, thoát nước, cấp khí ga, đường dây vận chuyển điện, thông báo giao thông và các nhu cầu cấp thiết khác một cách phù hợp lý, nhưng phải bồi hoàn, nếu không có thoả thuận khác.”

Để thực hành quyền này, game thủ phải phục vụ các điều kiện và quy định dưới đây tại điều 275 Bộ luật Dân sự 2005:

“Chủ chiếm hữu BĐS bị vây bọc bởi các BĐS của các chủ chiếm hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền đề xuất một trong những chủ chiếm hữu BĐS liền kề dành cho mình một lối đi ra tới đường công cộng; người được đề xuất có nghĩa vụ phục vụ đề xuất đó. Người được dành lối đi phải bồi hoàn cho chủ chiếm hữu BĐS liền kề, nếu không có thoả thuận khác.

Lối đi được mở trên BĐS liền kề nào mà được coi là thuận lợi và phù hợp lý nhất, có tính tới đặc điểm chi tiết của vị trí, lợi ích của BĐS bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít ra cho BĐS có mở lối đi.”

Quyền sử dụng BĐS liền kề phải được tôn trọng và thực hành kể cả trong trường hợ có sự đổi thay chủ chiếm hữu:

“Điều 274. Xác lập quyền sử dụng hạn chế BĐS liền kề

1. Quyền sử dụng hạn chế BĐS liền kề được xác lập theo thoả thuận hoặc theo quy định của luật pháp.

2. Trong trường phù hợp quyền sử dụng hạn chế BĐS liền kề đã được xác lập cho chủ chiếm hữu nhà, người sử dụng đất thì người được chuyển giao nhà, quyền sử dụng đất cũng được hưởng quyền đó.”

Do đó, nếu khi mua, mảnh đất của gia đình game thủ nếu đã được thiết lập quyền sử dụng hạn chế BĐS liền kề thì quyền này phải được tôn trọng kể cả khi mẹ game thủ nhận chuyển nhượng mảnh đất này.

Để bảo vệ quyền và lợi ích phù hợp lí của gia đình mình, game thủ có thể sử dụng một trong các phương thức sau:

-Tự hòa giải, thương thảo với láng giềng.

-Đề nghị Ủy ban quần chúng. # cấp xã hòa giải.

-Khởi kiện tại Toà án quần chúng. # có thẩm quyền.

Trên đây là nội dung tham mưu của chúng tôi với câu hỏi của game thủ. Chúc game thủ chiến thắng!

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.

Trả lời