Tư vấn về cấp sổ đỏ cho đất nằm trong quy hoạch?

Tôi mong trạng sư tham mưu cho tôi biết cấp xã trả lời như thế đúng hay sai? Và chúng tôi phải làm như thế nào để bảo vệ lợi quyền của mình? Nếu có viết đơn khiếu nại xin trạng sư cho tôi xin mẫu đơn khiếu nại?

Mong trạng sư sớm trả lời giúp tôi, tôi xin chân tình cảm ơn!

Người gửi: Nam Sơn

Câu hỏi được chỉnh sửa từ Chuyên mục tham mưu Luật đất đai của tổ chức luật Minh Khuê.

Tư vấn về việc khiếu nại cấp sổ đỏ đất ?

Luật sư tham mưu luật pháp đất đai: 1900 6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai 2013

Nội dung trả lời:

Chào game thủ, cảm ơn game thủ đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tham mưu luật pháp của chúng tôi. Câu hỏi của game thủ, Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

Luật Đất đai 2013 đã quy định rõ tại Điều 49:

Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

2. Trường thích hợp quy hoạch sử dụng đất đã được ban bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hành các quyền của người sử dụng đất theo quy định của luật pháp.

Trường thích hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục tiêu sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hành các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây đắp mới nhà đất, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, tu sửa nhà đất, công trình hiện có thì phải được cơ quan quốc gia có thẩm quyền chuẩn y theo quy định của luật pháp.”

Theo đó trường thích hợp quy hoạch sử dụng đất đã được ban bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất không chỉ được tiếp tục sử dụng mà còn được thực hành các quyền của người sử dụng đất như: được cấp giấy đăng ký quyền sử dụng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của cải khác gắn liền với đất; được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất…

Bạn nên coi xét kỹ xem cấp huyện nơi game thủ cư trú đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm chưa , nếu chưa có kế hoạch sử dụng đất hằng năm thì dù rằng đã có quy hoạch sử dụng đất đã được ban bố thì game thủ vẫn được có các quyền của người sủ dụng đất trong đó có quyền được cấp sổ đỏ (cấp GCNQSDĐ). Còn giả dụ cấp huyện nơi game thủ cư trú đã có kế haojch sử dụng đất hằng năm thì game thủ sẽ không có quyền làm sổ đỏ đối với quy mô đất nằm trong quy hoạch và đã có kế hoạch sử dụng đất của cấp huyện rồi.

Nếu như chưa có kế hoạch sử dụng đất cấp huyện mà game thủ không được cấp giấy đăng ký quyền sử dụng đất thì game thủ có thể làm đơn khiếu nại và gửi tới thủ trưởng cơ quan có thẩm quyền cấp giấy đăng ký quyền sử dụng đất đã chối từ việc cấp giấy đăng ký quyến sử dụng đất

Mẫu đơn khiếu nại game thủ có thể tham khảo TẠI ĐÂY

Trên đây là những tham mưu của chúng tôi. Hy vọng những tham mưu của chúng tôi sẽ giúp game thủ trả lời được phần nào các thắc mắc!

Trân trọng./

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ