Tư vấn về hợp đồng tặng cho bất động sản?

Tôi xin thật tâm cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty Luật Minh khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tham vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư !

Người gửi: HN Thùy

>> Luật sư tham vấn luật Đất đai qua máy tính bảnggọi số:1900 6162

Tư vấn lập hợp đồng tặng cho bất động sản ?

Tư vấn lập giao kèo tặng cho BĐS – Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào người chơi, cảm ơn người chơi đã gửi câu hỏi đến chuyên mục hỏi đáp của chúng tôi. Câu hỏi của người chơi được trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Bộ luật dân sự năm 2015

2. Luật sư tham vấn:

2.1. Người được tặng có cần phải có điều kiện hay không?

Theo quy định luật pháp dân sự hiện hành, giao kèo tặng cho của cải được hiểu là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao của cải của mình và chuyển quyền chiếm hữu cho bên được tặng cho mà không đề nghị bồi hoàn, còn bên được tặng cho đồng ý nhận. Có hai loại giao kèo tặng cho bao gồm : giao kèo tặng cho có điều kiện và giao kèo tặng cho không có điều kiện.

Hợp đồng tặng cho có điều kiện được quy định tại Điều 470 Bộ luật dân sự 2005:

Điều 470. Tặng sản có điều kiện

1. Bên tặng cho có thể đề nghị bên được tặng cho thực hành một hoặc nhiều trách nhiệm dân sự trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được trái luật pháp, đạo đức xã hội.

2. Trong trường phù hợp phải thực hành trách nhiệm trước khi tặng cho, nếu bên được tặng cho đã hoàn tất trách nhiệm mà bên tặng cho không giao của cải thì bên tặng cho phải tính sổ trách nhiệm mà bên được tặng cho đã thực hành.

3. Trong trường phù hợp phải thực hành trách nhiệm sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hành thì bên tặng cho có quyền đòi lại của cải và đề nghị đền bù thiệt hại.

Riêng trường phù hợp đối tượng của giao kèo tặng cho là BĐS thì giao kèo này phải được lập thành văn bản và phải được chứng nhận hoặc phải đăng ký theo quy định tại khoản 1 Điều 467 Bộ luật Dân sự.

Như vậy, đối với trường phù hợp của người chơi, người chơi có phải thực hành điều kiện hay không khi được tặng nhà hoàn toàn dựa vào vào thỏa thuận trong giao kèo tặng cho giữa bác mẹ của người chơi và người chơi.

    2.2. Diện tích tối thiểu BĐS tặng cho là bao nhiêu?

    Vì người chơi không nêu rõ các thông báo về căn nhà nên chúng tôi đưa ra các trường phù hợp như sau:

    Trường phù hợp đối tượng là nhà nằm trên thửa đất, khi cho tặng cấp thiết phải có thủ tục tách thửa thì cần phải chú ý quy mô tối thiểu để có thể tách thửa. Diện tích tối thiểu được quy định tại Quyết định của Ủy ban quần chúng tỉnh giấc nơi có đất.

    Trường phù hợp đối tượng tặng cho là nhà chung cư hoặc nhà nằm trên một thửa đã được cấp giấy chứng nhận quyền chiếm hữu hoặc đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban quần chúng cấp tỉnh giấc về quy mô tối thiểu được tách thửa có hiệu lực chấp hành mà quy mô thửa đất nhỏ hơn quy mô tối thiểu theo quy định của Ủy ban quần chúng cấp tỉnh giấc nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền chiếm hữu thì bác mẹ của người chơi có thể tặng cho người chơi mà không cần lo lắng về quy mô tối thiểu.

    Trân trọng ./.

    Bộ phận tham vấn luật pháp đất đai – Công ty luật Minh Khuê

    ———————————————–

    THAM KHẢO MỘT SỐ DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT:

    1. Tư vấn tách thửa đất đai;

    2. Tư vấn luật pháp đất đai;

    3. Tư vấn cấp lại sổ đỏ bị mất;

    4. Tư vấn trao đổi, chuyển nhượng đất đai;

    5. Tư vấn đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    6. Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá;

Trả lời