Tư vấn về việc làm sổ đỏ ?

Bây giờ tôi muốn làm sổ đỏ mà lên mượn sổ đỏ của Ông C nhưng Ông C không cho mượn nói là nếu muốn làm sổ đỏ thì phải đưa thêm tiền cho ông thì ông mới khiến cho.

Vậy tôi muốn hỏi là theo luật đất đai như thế thì có đúng không ?

Người gửi: Đ.T Ngoãn

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mục tham mưu luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về việc làm sổ đỏ ?

Luật sư tham mưu luật pháp trực tuyến qua máy tính bảng, gọi:1900 6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai năm 2013

Nội dung giải đáp:

Chào game thủ, cảm ơn game thủ đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tham mưu luật pháp của chúng tôi. Câu hỏi của game thủ, Luật Minh Khuê xin giải đáp như sau:

Về việc game thủ muốn làm sổ đỏ đối với mảnh đất đã mua từ ông C có chứng nhận của UBND xã

Việc làm này của game thủ là hoàn toàn phù hợp lý theo quy định của luật pháp. Vì khi ông C tiến hành bán đất cho game thủ (chuyển nhượng) thì ông C sẽ phải tiến hành đăng ký bất định đối với việc cấp GCNQSDĐ theo quy định tại điểm a, khoản 4, Điều 95 Luật đất đai 2013:

“Điều 95. Đăng ký đất đai, nhà đất và của cải khác gắn liền với đất

…4. Đăng ký bất định được thực hành đối với trường phù hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có đổi thay sau đây:

a) Người sử dụng đất, chủ chiếm hữu của cải gắn liền với đất thực hành các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, của cải gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, của cải gắn liền với đất;”

Cũng theo khoản 6 điều này thì: “Các trường phù hợp đăng ký bất định quy định tại các điểm a, b, h, i, k và l khoản 4 Điều này thì trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có bất định, người sử dụng đất phải thực hành thủ tục đăng ký bất định; trường phù hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn đăng ký bất định được tính từ ngày phân phối xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế.”

Như vậy, trong vòng không quá 30 ngày kể từ ngày có công nhận của UBND xã chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa ông C và game thủ thì ông C sẽ phải có bổn phận thực hành thủ tục đăng ký bất định đổi thay thông báo chủ sử dụng trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Bạn sẽ không phải đưa tiền cho ông C hay bất kỳ khoản phụ phí nào khác (nếu trong giấy má chuyển nhượng quyền sử dụng đất ký kết lúc trước không ghi nhận) mà đây là bổn phận của ông C khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho game thủ.

Chính vì những căn cứ trên nên việc ông C đề xuất game thủ đưa tiền cho ông ta thì mới được làm sổ đỏ là sai luật pháp, game thủ nên căn cứ vào quy định trên để đòi lại lợi quyền phù hợp lí cho mình

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI

Trả lời