Tư vấn về việc lấy lại đất do bố tự ý bán ?

Em xin tình thực cảm ơn.

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mụctham vấn luật pháp đất đaicủa Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tham vấn đất đai gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn người chơi đã gửi câu hỏi đề xuất tham vấn tới Công ty Luật Minh Khuê, trường phù hợp của người chơi chúng tôi tham vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Bộ luật dân sự 2005

Nội dung phân tách:

Do mảnh đất có sổ đỏ đứng tên bác mẹ người chơi nên đây được coi là của cải thông thường của vợ chồng. Như vậy, mẹ người chơi hoàn toàn có quyền với căn nhà đó. Khi mẹ người chơi không chuẩn y thì bố người chơi sẽ không được bán. Trường phù hợp này không đặt ra với lợi quyền của người chơi, trừ khi người chơi chứng minh được mình có góp công sức vào việc hình thành nên mảnh đất (ví dụ như góp tiền mua đất) và được Tòa án ưng ý.

Căn cứ theo điều 24 luật HNGĐ quy định vợ chồng có quyền thây mặt cho nhau theo luật pháp hoặc theo ủy quyền. Trường phù hợp thây mặt theo luật pháp là khi vợ hoặc chồng mất năng lực hành vi dân sự mà bên kia có đủ điều kiện làm người giám hộ hoặc khi một bị đơn hạn chế năng lực hành vi dân sự mà bên kia được Tòa án chỉ định làm người thây mặt theo luật pháp. Trong trường phù hợp của bác mẹ người chơi, chúng tôi đánh giá mẹ người chơi là người có toàn diện năng lực hành vi dân sự. Vì vậy, theo quy định của luật HNGĐ thì bố người chơi chỉ có quyền thây mặt cho mẹ người chơi khi mẹ người chơi ủy quyền cho bố người chơi. Hay nói chính xác là bố người chơi chỉ có quyền bán đất khi mẹ người chơi ủy quyền cho bố người chơi.

Tuy nhiên, theo thông báo mà người chơi cung cấp thì mẹ người chơi không hề thực hành công việc ủy quyền này. Vì vậy, mẹ người chơi hoàn toàn có có kĩ năng đòi lại một phần của lô đất (không phải hoàn toàn lô đất bởi lô đất là của cải thông thường, của cả của bố và mẹ người chơi, bố người chơi đồng ý nhưng mẹ không đồng ý thì bố chỉ có thể bán được phần của bố mà thôi).

Đối với trường phù hợp này, người chơi có thể đề xuất Tòa án quận, huyện nơi có lô đất tuyên giao thiệp vô hiệu.

Căn cứ vào nội dung vụ án và căn cứ vào quy định về giao kèo vô hiệu của Bộ luật Dân sự 2005, Tòa án sẽ ra phán quyết giao kèo chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã nêu là vô hiệu và xử lý hậu quả của giao kèo vô hiệu. Khi có bản án của tòa án tuyên giao kèo vô hiệu, giao kèo đó sẽ không có hiệu lực pháp lý kể từ thời điểm ký kết. Cụ thể: Theo quy định tại khoản 1 Điều 410 Bộ luật Dân sự 2005 thì các quy định về giao thiệp dân sự vô hiệu cũng được ứng dụng đối với giao kèo vô hiệu. Theo quy định tại khoản 1 Điều 137 Bộ luật Dân sự về Hậu quả pháp lý của giao thiệp dân sự vô hiệu thì giao thiệp dân sự vô hiệu không làm nảy sinh, đổi thay, kết thúc quyền, bổn phận dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

Trân trọng./.

Bộ phận tham vấn luật – Công ty luật Minh Khuê

Trả lời