Xác định mốc ranh giới để phân chia đất đai ?

Kính gửi Luật Minh Khuê! Ngày xưa bố tôi có trồng 1 hàng rau ngót, 1 cây cầu tài và có 1 hàng rào kẽm sắt nhỏ dùng để làm ranh giới giữa hai thửa đất của nhà tôi và láng giềng. Nay nhà láng giềng xây hàng rào nhưng lại có hành vi vi phạm, lấn chiếm hữu đất của tôi: họ đòi phá bỏ hàng rào, lấn qua ranh giới khoảng tầm 3m theo lời của bố họ (đã mất). Nhà láng giềng có quyền phá bỏ chúng không? Trong thời kì chờ xét đơn khiếu nại, họ có quyền thi công tiếp không hay buộc phải dừng lại cho đến khi giải quyết? Vì ngày xưa, đất là do bố tôi tự vỡ hoang mãi từ năm 1954 và phải đến sau này mới được đo đạc và cấp giấy nhưng con số ở địa chính không hoàn toàn chính xác và có sự di dịch so với thực tại. Như vậy, có còn hiệu lực căn cứ không? tôi nghĩ là không. Và hàng rau ngót và cây cầu tài cũng như hàng rào sắt (sinh tồn từ năm 1960 đến giờ) của nhà tôi có được coi là mốc ranh giới để phân phối đất đai không ạ? Mong Luật Sư giải đáp.

Câu hỏi được chỉnh sửa từ chuyên mụctham mưu luật đất đai của doanh nghiệp luật Minh Khuê.

Luật sư tham mưu luật đất đai gọi:1900 6162

Trả lời:

Chào người chơi, cảm ơn người chơi đã gửi câu hỏi đến thư mục tham mưu của doanh nghiệp chúng tôi, với câu hỏi của người chơi chúng tôi xin giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự 2005.

Nội dung phân tách:

Theo quy định tại Điều 265 Bộ luật dân sự 2005 như sau:

“Điều 265. Nghĩa vụ tôn trọng ranh giới giữa các BĐS

1. Ranh giới giữa các BĐS liền kề được xác định theo thoả thuận của các chủ chiếm hữu hữu hoặc theo quyết định của cơ quan quốc gia có thẩm quyền.

Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã sinh tồn từ ba mươi năm trở lên mà không có tranh chấp.

2. Người có quyền sử dụng đất được sử dụng môi trường và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất thích thích hợp với quy hoạch xây đắp do cơ quan quốc gia có thẩm quyền quy định và không được làm tương tác đến việc sử dụng lục địa kề của người khác.

Người sử dụng đất chỉ được trồng cây và làm các việc khác trong khuôn viên đất thuộc quyền sử dụng của mình và theo ranh giới đã được xác định; nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường thích hợp có thoả thuận khác.

3. Trong trường thích hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng thì người sử dụng đất có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung; không được lấn, chiếm hữu, đổi thay mốc giới cách quãng.”

Dựa vào quy định trên và thông báo người chơi cung cấp thì có thể thấy hàng rau ngót và cây cầu tài cũng như hàng rào sắt (sinh tồn từ năm 1960 đến năm 2016), nghĩa là ranh giới này đã sinh tồn trên 30 năm mà không có tranh chấp. Vì vậy,hàng rau ngót và cây cầu tài cũng như hàng rào sắt của nhà người chơi được coi là mốc ranh giới để phân phối đất đai.

Vì hàng rau ngót và cây cầu tài cũng như hàng rào sắt của nhà người chơi được coi là mốc ranh giới để phân phối đất đai nên nhà láng giềng có quyền phá bỏ chúng nếu được sự đồng ý của gia đình người chơi. Gia đình người chơi và láng giềng nên thỏa thuận rõ ràng về việc sử dụng ranh giới giữa hai nhà. Trong trường thích hợp không thỏa thuận được thì người chơi có quyền trình báo sai phạm của láng giềng đến chính quyền địa phương để tiến hành hòa giải hoặc khởi kiện ra Tòa án đề nghị giải quyết tranh chấp. Do đó, trong thời kì chờ xét đơn khiếu nại, họ không có quyền thi công tiếp mà buộc phải dừng lại cho đến khi giải quyết.

Trên đây là quan điểm tham mưu của chúng tôi về câu hỏi của quý đối tượng mua hàng. Việc đưa ra quan điểm tham mưu nêu trên căn cứ vào các quy định của luật pháp và thông báo do quý đối tượng mua hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tham mưu này là để các cá nhân, doanh nghiệp tham khảo.

Trường thích hợp trong nội dung tham mưu có điều gì gây lầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông báo nêu trong nội dung tham mưu khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được quan điểm phản hồi của quý đối tượng mua hàng.

Mọi vướng mắc người chơi vui lòng đàm đạo trực tiếp với phòng ban trạng sư tham mưu luật pháp trực tuyến qua tổng đài gọi số: 1900 6162hoặc gửi qua email:[email protected]để nhận được sự tham mưu, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự cộng tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn luật Đất đai.

Trả lời